facebook

ใบอนุญาตพกพาอาวุธปืน จริง หรือ เท็จ หมวด » Men » general-men » ใบอนุญาตพกพาอาวุธปืน จริง หรือ เท็จ

พ่อผมทำธุรกิจต้องเดินทางไปต่างจังหวัดบ่อยมาก บางครั้งก็พกเงินติดตัวเป็นจำนานมาก

จำเป็นที่จะต้องพกปืนเพื่อป้องกันทรัพย์สิน เพื่อนพ่อผมเลยทำบัตรพกปืนให้

ในบัตรมีสำนวนประมาณว่า "พิทักษ์คุ้มครองความปลอดภัยผู้ถือบัตรตามสมควร"

แล้วก็ลายเซ็น พ.อ. สำเนียง ฉิมวารุณ (ผู้ควบคุมแหล่งข่าวแห่งชาติ)

ออกบัตร 2553 บัตรหมดอายุ 2555 เท่าที่ผมหาข้อมูลมา พ.อ. สำเนียง ฉิมวารุณ อายุ 71 ปีแล้ว

ส่วนสาเหตุที่ทำให้ผมสืบประวัติ http://www.manager.co.th/South/ViewNews.aspx?NewsID=9500000009288

ใครพอจะมีข้อมูลบ้างครับ แล้วผมควรไปปรึกษาตำรวจหรือเปล่า กลัวพ่อจะโดนจับ T^T

รูป รักความเป็นธรรม
โดย: รักความเป็นธรรม
ตั้งเมื่อ: 14 ก.ย. 12
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ใบอนุญาตพกพาอาวุธปืน จริง หรือ เท็จ

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นทั้งหมด

ความคิดเห็นที่ 11 โดย: shadowlive เขียนเมื่อ 19 ก.ย. 12

-การที่เราจะมีปืนได้ต้องมีใบครอบครองอาวุธปืนก่อน ใบอนุญาติครอบครองปืนออกโดยปลัดอำเภอครับ จะทำให้ปืนถูกกฏหมาย
-ส่วนใบอนุญาติพกพาปืนเท่าที่ผมรู้มาคือ นายตำรวจชั้นสัญญาบัตรทางสำนักงานตำรวจแห่งชาติออกให้สามารถพกไปได้ทั้วราชอาณาจักรไทย ส่วนนายตำรวจชั้นประทวนก็มีใบอนุญาติพกพาเหมือนกันแต่ใช่ได้แค่ในทั้งจังหวัดที่ตนเองอยู่เท่านั้น
-ส่วนมากประชาชนที่ไม่ใช่ข้าราชการตำรวจจะมีแค่ใบครอบครองอาวุธปืนเท่านั้นไว้ป้องกันทรัพย์สินภายในบ้าน ไม่สามารถพาออกไปในที่สาธารณะได้
ปล.ถูกผิดยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับรู้มาเท่านี้ (ต้นกล้าตุลาการ) :em01:

IP IP: 1.0.192.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 โดย: ครูโล่ฉึกๆ เขียนเมื่อ 19 ก.ย. 12

มันเป็นส่วนหนึ่งของสวัสดิการข้าราชการรัฐครับ ถ้าทำงานรัฐไปสักพักสามารถขอคำร้องได้

หรือเป็น อป.พร. หรือ อส.ตร.ที่ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นสายตรวจชุมชน จึงจะสามารถยื่นคำร้องขอได้เพื่อใช้ในการป้องกันตัวครับ แต่ถ้าพกนอกเขต นอกราชการ ก็ต้องเก็บไว้ให้มิดเช่นกันครับ ไม่ให้โชว์โจ่งแจ้ง

IP IP: 183.88.88.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 โดย: aoou เขียนเมื่อ 19 ก.ย. 12

รู้สึกว่าเขาไม่ออกให้หรอกครับแต่งต้องไปร้องขอศาลหรือป่าวว่ามีอันตรายต้องคุ้มครองชีวิตให้ศาลมีคำสั่งอะไรสักอย่างผมจำไม่ใด้ใครรู้ช่วยบอกที ผมรู้มาว่าป.12ออกไม่ใด้ ไม่มีใครเช็นให้บุคคลธรรมดา

IP IP: 223.204.117.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 12

..........แหม ... ขอบคุณมากครับที่บอก
ผมผิดไปเต็มที่เลย ... อย่าลืมตามคุณ joicess ไปเลยนะครับนั่นนะถูกต้องแล้ว
ผมจำสับสนกันนะระหว่าง
อสังหา... ทรัพย์ที่เคลื่อนย้ายไม่ได้เช่นที่ดิน
กับสังหา ... คือทรัพย์ที่เคลื่อนย้ายได้เช่นรถ .. เรือ ... ปืน เป็นต้น
ขอบคุณมากครับ

IP IP: 118.172.114.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 โดย: joicess เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 12

ปืนเป็นสังหาริมทรัพย์นะครับ ไม่ใช่อสังหาริมทรัพย์

IP IP: 14.207.218.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 โดย: tongmtts42 เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 12

ผมก็มี จุด 2 ห้อย อยู่กระบอกนึง เอาไว้ยิงเวลาอารมย์เปลี่ยว :em27:

IP IP: 58.8.129.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 โดย: 19842527 เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 12

ได้ความรุ้เยอะเลยครับคุณลุง ป.6

เมื่อก่อนพ่อผมมีอยุ่ 2 กระบอก ได้มาสมัยพ่อยังหนุ่ม แต่เป็นปืนยาว พ่อยกให้พี่ชาย 1 กระบอกแต่พี่ไปทำงานแถวชายแดนแม่สอด ทำอีท่าไหนไม่รุ้ติดคุกเฉยเลย ปืนก็หาย! อีกกระบอกนึงผมอยากได้นะแต่ไม่รุ้พ่อจะให้เปล่า พี่ทำเสียหมด เฮ้อ!!!

IP IP: 124.121.84.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 12

..............ปืนก็เป็นอสังหาริมทรัพย์อย่างหนึ่ง
พูดง่ายๆว่ามันก็เหมือนรถยนต์ .. รถมอไซค์ ฯลฯ นั่นแหละครับ .. ถ้าลูกมีคุณสมบัติครบถ้วนตาม พรบ. ปืนก็สามารถโอนได้เลย

แต่ผมยังไม่เคยเห็นพ่อที่ยังมีชีวิตอยู่โอนให้ลูกนะ .. แต่มีแน่นอน .. เคยเห็นแต่ปืนมรดก .. คือพ่อตายแล้วเอาใบมรณะบัตรไปแจ้งความที่อำเภอพร้อมใบป.4 แล้วทำเรื่องขอโอนเป็นชื่อลูก
ถ้าไม่ทำอย่างนี้ .. ทางกฏหมายเขาเรียกว่าปืนผิดมือ คือคนพกไม่ใช่เจ้าของ .. ถ้าจับได้ก็เป็นเรื่อง
น้องโอนให้พี่อย่างผมนี่ก็มี .. น้องเขาซื้อปืนในโครงการข้าราชการ .. ครบห้าปีแล้วถึงจะมีสิทธิ์โอนเป็นชื่อคนอื่น
นี่ยังไม่ครบห้าปีเลย .. แต่พอออกจากร้านวันแรกผมก็เอามาบ้านเสียแล้ว .. ผิดกฏหมายนะครับ .. แต่ไม่มีใครรู้ใครเห็น

แหม .. พูดเรื่องปืนชักจะยาว

IP IP: 118.172.119.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 โดย: anthum เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 12

ถามลุงป6. ว่าโอนสิทธิ์ได้มั้ยหรือสวมสิทธิ์กรณีเป็นลูกสามารถหรือเปล่า

IP IP: 58.8.214.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 12

...............ใบอนุญาตให้พกพาอาวุธปืนหรือใบ ป.12 นั้นถ้าเป็นต่างจังหวัดจะออกให้โดยผู้ว่าราชการจังหวัด .... ถ้าเป็นใน กทม. จะออกโดยรัฐมนตรีกระทรวงมหาดไทยเท่านั้น ทั้งออกให้โดยผู้ว่าฯหรือ รมต. ก็ดี มีอายุแค่ 1 ปีเท่านั้น
ทหารที่มีลายเซ็นในใบพกพาอาวุธปืนของบิดาคุณไม่มีสิทธิ์ออกใบอนุญาตใบพกปืนให้ใครทั้งนั้น ... แม้แต่ในกิจการของ กอ.รมน. ก็ตาม ถ้าตำรวจค้นเจอ บิดาคุณก็ต้องถูกจับแน่นอน การพิมพ์ข้อความลงไปในบัตรว่า พิทักษ์คุ้มครองความปลอดภัยผู้ถือบัตรตามสมควร นั้นไม่มีความหมายอะไรหรอกครับ
สรุปแล้วเป็นบัตรเถื่อน ...ออกให้โดยผู้ไม่มีสิทธิ์อะไรทั้งนั้น บอกให้พ่อคุณเผาทิ้งไปเสีย... ไม่มีสิทธิ์พกปืนอะไรทั้งนั้นครับ ผมว่าพ่อคุณเสียเงินเปล่าเป็นค่าบัตร โดนแก็งค์ต้มตุ๋นเข้าแล้ว
คนมีใบอนุญาตพกปืนของจริงมันต้องระดับผู้ติดตาม สส.
หรือติดตามรัฐมนตรีสิครับ ไม่งั้นก็เป็นคนระดับเส้นก๊วยจั๊บ คนธรรมดาๆอย่าไปคิดมีเลย
บางทีก็ออกโดยนายทะเบียน กรมตำรวจ ... ก็ฝีมือพี่จ่าพี่ดาบในนั้นแหละ คนซื้อไปก็โอ้อวดเข้าใจว่าตัวเองมีอภิสิทธิ์ ที่ไหนได้ ปลอมทั้งนั้น

IP IP: 118.172.107.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 โดย: 19842527 เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 12

ผมก็อยากรุ้เหมือนกันอะไรที่เกี่ยวกับการพกปืนเนี่ย

รอ ลุง ป.6 ท่านคงให้ความชัดเจนได้ ผู้อนุญาตพกพา หรือทะเบียนปืนอะไรเนี่ย รอฟังต่อคับ

IP IP: 110.169.183.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111