facebook

พ่อเเม่เเฟนไม่ยอมรับที่เรามีอาชีพค้าขาย หมวด » Men » general-men » พ่อเเม่เเฟนไม่ยอมรับที่เรามีอาชีพค้าขาย

อยากระบายความในใจ กับเพื่อนๆ ชาวเอ็มไทย ว่าผมควรจะทํายังไงดี กับปัญหาของผมกับเเฟน  ผมอายุ 26 หลังจากเรียนจบมาก็เริ่ม ยึดอาชีพ ค้าขายซึ่งไมได้เกี่ยวกับที่เรียนมาลย..นั่นคือ ขายหมูปิ้ง ซึ่งปัจจุบัน ผมมีเเฟนที่คบกันมาตั้งเเต่สมัยเรียนเเล้ว ซึ่งตอนนี้กะลัง วางเเผนอนาคตกันไว้ ว่าสักวันเราสองคนอยากมีครอบครัวที่ดี เริ่มจากหนึ่งไปสอง ค่อยๆเก็บเงิน พอมาถึงวันนึง ผมรู้ข่าวจากเเฟนผมว่า พ่อ เเม่ของเขาไม่ยอมรับในตัวผม ที่ผมมีอาชีพ เป็นพ่อค้า ดูเหมือนว่าไม่มีอนาคต ทั้งๆที่ผม ขยันหาเงินขนาดนี้ ไม่เที่ยว ไม่ดื่ม เก็บเงินอย่างเดียว รายได้เดือนหนึ่งประมาณ เกือบ 40000 จนต้องจ้างลูกจ้างมาช่วยทําขาย....ซึ่งตัวผมเองคิดว่า อาชีพค้าขายมันก็ มีเงินเก็บได้ไม่เเพ้ อาชีพงานอื่นๆ ถ้าเราขยัน..ติดอยู่ที่ผมจะทํายังไงให้พ่อเเม่ของเเฟน ยอมรับในตัวผมได้..ลืมบอกไปว่า พ่อเเม่เเฟน มีอาชีพเป็น ครู เเละ หมอ.........นี่คือสาเหตุใช่มั้ยครับ ที่เขาดูถูก อาชีพของผม...T_T ผม ควรทํายังไงดี....

รูป holy
โดย: holy
ตั้งเมื่อ: 24 ก.ค. 12

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ พ่อเเม่เเฟนไม่ยอมรับที่เรามีอาชีพค้าขาย

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นทั้งหมด

ความคิดเห็นที่ 38 โดย: sexythaiweb เขียนเมื่อ 7 ส.ค. 12

:em01:

IP IP: 27.55.13.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 โดย: ความเห็นต่าง เขียนเมื่อ 2 ส.ค. 12

ขายหมูปิ้งก็เป็นอาชีพสุจริต เเต่ถ้าวันหนึ่งมีมาขายข้าง ๆ คุณอีก 2-3 เจ้าละ คุณจำทำอะไรต่อไป คิดให้ต่างมุม เเต่ถ้ามองในแง่ดีคุณขายได้เรื่อย ๆ คุณชื้อ รถ ชื้อ บ้าน เก็บตังแต่งงานเลย ให้ ผู้ใหญ่ เ้ค้าเห็นว่าเรารักจริงไรจริง

เตือนไว้นะอีกอย่างอย่าลืมความกตัญญู ต่อ พ่อ แม่ ด้วย เเล้วจะเจริญ

ปล ให้ความเห็นได้แต่ตัวผมเองยังจะไม่รอดเลยไปละ

IP IP: 180.180.193.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 โดย: aimely23 เขียนเมื่อ 1 ส.ค. 12

งง ทำไมขายหมูปิ้ง เดือนล่ะ 4หมื่น ทำไมจะเป็นไปไม่ได้
กล้วยปิ้งเดือนล่ะ ล้านยังมีเลย

แค่ร้านชาน้ำ ร้านกาแฟ บนสถานีรถไฟฟ้า ค่าเช่าเดือน 3-4หมื่น คุณคิดว่าร้านได้จะเท่าไหร่

IP IP: 210.213.49.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 โดย: Fliz เขียนเมื่อ 1 ส.ค. 12

เงินอาจสำคัญก็จริง แต่ถ้าดูพื้นฐานจากครอบครัวแฟนคุณแล้วเงินไม่ได้สำคัญเท่าไหร่ สิ่งที่เค้าคาดหวังจากคนที่จะมาเป็นลูกเขยคือ ชื่อเสียง เกียรติยศต่างหากที่มาเป็นอันดับแรก ตัวเงินอาจจะสำคัญรองลงมา และที่สำคันอีกเรื่องคือคุณวางแพลนชีวิตของอนาคตไว้อย่างไร คุณบอกว่าอยากมีครอบครัวที่ดี แล้วอย่างไรถึงจะดีสำหรับคุณและดีพอสำหรับครอบครัวแฟนคุณ

ผมไม่อยากคิดแทนใครนะ แต่ถ้าเป็นตัวผม และรักลูกสาวเค้าจริงผมจะให้คำมั่นกับพ่อแม่เค้าไปเลยว่าจะตั้งใจสอบและรับราชการให้ได้ ส่วนขายหมูปิ้งก็ไม่จำเป็นต้องทิ้ง ผมจะจ้างเด็กมาทำแทนอาจจะเพิ่มเงินเดือนให้เ็ด็กมันหน่อย ตกเย็นก็คอยเช็คบัญชี ถ้ากิจการไปได้สวยก็เปิดร้านขายเป็นที่เป็นทาง

ปล.ผมไม่เคยดูถูกอาชีพขายหมูปิ้งนะ ผมเองก็ชอบกิน แต่ถ้าจะยกลูกสาวให้คงต้องคิดกันหนักหน่อย

IP IP: 223.205.139.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 โดย: Internist เขียนเมื่อ 1 ส.ค. 12

สมมติถ้าผมเป็นพ่อนะ
ผมไม่ได้กังวลว่าเป็นคนขายหมูปิ้งหรือขายอะไร
แต่ผมกลัวพอลูกสาวอยู่กับแฟนแล้วจะเลิกขายของมานอนเกาะกินอยู่วันๆ เริ่มกินเหล้า คบเพื่อนชั่ว เที่ยวผู้หญิง
ไม่ได้อคติอะไร แต่ประสบการณ์ที่ผ่านชีวิตมาพอตัวเห็นมาเยอะ
แรกๆผัวขยันขายของ อยู่ไปอยู่มา กลายเป็นเมียขายคนเดียวเลี้ยงทั้งบ้าน(ญาติผัวด้วย) ส่วนผัวนอนกระดิกตีนอยู่บ้าน ใช้ชีวิตเหลวแหลก

IP IP: 118.175.7.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 โดย: lจ้าหญิJรอeยิ้ม เขียนเมื่อ 1 ส.ค. 12

รายได้ 4 หมื่น อันนี้หักเงินต้นทุนยังนะ?
แล้วพ่อแม่แฟนเขาจะมารู้รายได้ของคุณหรอ?
คุณมีบ้านเป็นของตัวเองไหมหรือว่ายังเช่าเขาอยู่หรือยังอาศัยบ้านพ่อแม่?

ในความคิดของคนไทยส่วนใหญ่จะคิดว่า อาชีพหมอรายได้เยอะ อาชีพครูมั่นคง ซึ่ง 2 อาชีพนี้เป็นอาชีพที่มีเกียรติและคนนับถือ อาชีพหมอและครูนี้เป็นอาชีพที่มั่นคง

IP IP: 202.29.190.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 โดย: A344GT5 เขียนเมื่อ 1 ส.ค. 12

หาคนใหม่ดิ
จะไปแคร์อะไร
พ่อแม่เค้ารักลูกทุกคนนั้นละ

เค้าไม่สนหรอกว่า ผัว,แฟนจะนิสัยดีขนาดไหน
เค้าสนแค่ว่า คุณมีเงินมากเท่าไร และ ตำแหน่งหน้าที่อะไร
พอจะเอาไปคุยกับคนอื่นได้หรือเปล่าแค่นั้น

ผมเองบ้านช่องก็ไม่มี พ่อแม่แฟนก็ไม่รับเหมือนกันเกลียดยังกับขี้ แต่ผมคบลูกสาวเค้ามา 15 ปีแล้วตอนนี้ อยากจะมาญาติดีกับผม ซึ่ง ผมไม่แคร์ ผมรักลูกเค้าไม่ได้รักพ่อแม่เค้า

อยุ่ได้ก็อยู่ รับไม่ได้ ก็เลิกไป ง่ายๆ

A:แฟนลูกสาวเธอทำงานอะไร
B:พ่อค้าขายผักในตลาด
A:เหรอ
B:...
AกับC:ลูกสาวยายBได้กับพ่อค้าผักในตลาด ฮ่า อิอิ
C.เหรอ เหรอ ว้ายๆ

นั้นละคนไทย

IP IP: 203.213.93.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 โดย: เจ้า ญ ยาจก เขียนเมื่อ 1 ส.ค. 12

คนเป็นพ่อแม่ย่อมห่วงอนาคตลูกสาวค่ะ
(มองในมุมของพ่อแม่นะคะ เพราะมุมของคุณ เราเข้าใจแล้ว สรุป ต้องมองต่างมุม)
จริงอยู่ว่า อาชีพค้าขายเป็นอาชีพที่สุจริต และเงินดี
พ่อค้า แม่ค้า มีเงินรวยกว่าข้าราชการก็เยอะ
เพียงแต่ว่า มันมั่นคงไหม ? จะขายได้ไปตลอดหรือเปล่า
เขาคงเป็นห่วงว่า อยู่กันไป 5 ปี 10 ปี 15 ปี
ลูกเขาจะลำบากไหมในอนาคตที่ไม่แน่นอน
อาชีพอิสระมันก็ดีค่ะ แต่ถ้าครอบครัวราชการ
ก็จะมองถึงฐานความมั่นคงมากกว่าเงิน
เงินเดือนครูก็รู้อยู่ ว่าน้อย แต่มั่นคง

IP IP: 223.205.84.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 โดย: garigaaz เขียนเมื่อ 1 ส.ค. 12

อยู่ที่สันดานของคนไทย ทำไมคนไทยถึงชอบดูถูกหน้าที่การงาน อาชีพ แทนที่จะชื่นชมความขยันหมั่นเพียง :em25:
จะให้แก้สันดานต้องย้อนไปตอนเรียนประถมที่คุณครูสั่งให้เขียนรายงานแล้วอ่านหน้าชั้น เช่นหัวข้อ "ความฝันของฉัน" โตขึ้นผมอยากเป็นหมอ (ครู ทนาย ฯลฯ) เหมือนคุณพ่อคุณแม่ของผม :em25: :em25: ซึ่งมันน่าชื่นชม จากครูและนักเรียนในชั้น
ถ้ามีใครเขียนว่าโตขึ้นผมอยากเป็นพ่อค้าแม่ค้า ลูกจ้าง ก็จะโดนหัวเราะดูถูก ยิ่งกว่าเขียวว่าอยากเป็นซุปเปอร์ฮีโร่อีก :em09:

IP IP: 118.172.168.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 โดย: m_maimy เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

ด้วยอาชีพไม่น่าจะมีปัญหานะ เพราะแม่ฉันก็แม่ค้าตลาดสด พ่อเป็นครู ส่วนฉันก็หมอ แต่มันขึ้นกับว่าคุณพิสูจน์ให้เขาเห็นหรือยังว่างานของคุณจะพาลูกสาวเขาไปรอด ค้าขายไม่ใช่อาชีพต้อยต่ำ เพราะที่ฉันเรียนจบมาก็เงินหลักมาจากค้าขายไม่ใช่ครู แต่ยอมรับว่าค้าขายมันเหนื่อยและลำบากหากมาผิดทางก็เจ๊ง ตรงนี้แหละที่คุณต้องพิสูจน์ว่าคุณจะไม่ทำให้ลูกเขามาลำบากเพราะคุณ โอเคมั้ย

IP IP: 58.8.171.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 โดย: jojoesung1980 เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

เขาไม่ได้ดูถูกที่คุณขายหมูปิ้งหรอกครับแต่เขาดูถูกรายได้ของคุณต่างหากล่ะครับคนเป็นพ่อจะยกลูกสาวสุดที่รักให้ใครคนหนี่งคนนั้นจะต้องเลี้ยงดูแลได้ดีกว่าพ่อแม่ครับถ้าเลี้ยงได้ไม่เท่าพ่อแม่ก็คงไม่มีพ่อแม่คนไหนอยากยกลูกออกจากอกให้คนอื่นหรอกครับถ้าคุณอยากให้พ่อแม่เขายอมรับคุณต้องขยายสาขาครับถ้าพ่อเขาเป็นหมดเงินเดือน1แสนบาทคุณต้องทำรายได้ให้ได้เดือน1แสน2หมื่นทับรายได้พ่อเขาไปเลยครับรับรองเขาจะยอมรับในความสามารถของคุณและรับคุณเป็นลูกเขยแน่นอนครับ

IP IP: 223.207.6.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 โดย: iSudTidTeChor เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

จะว่าพ่อแม่ก็ไม่ถูกหรอกนะ ไม่มีพ่อแม่คนไหนไม่รักลูก และอยากให้ลูกอยู่อยากสบาย ขายหมูปิ้งถึงได้เงินเยอะมันก็คือขายหมูปิ้งอะ ได้ 4 หมื่นแต่หักโน้นนี้คุณเหลือเก็บเท่าไหร่หละ ยังไงก็สร้างความมั่นใจให้พ่อแม่เค้ายาก ต้องค่อย ๆ เป็นค่อย ๆ ไป อดทนครับ ถ้ารักลูกเค้าก็รักพ่อแม่เค้าด้วย ถึงจะมีความสุขทั้งหมด ค่อย ๆ คุย

IP IP: 115.87.66.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 โดย: cuddles เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

เหนด้วยกับความเห็นที่ 20-21 มากๆ คนที่ไม่เคยสัมผัสอาชีพนี้เค้าไม่รู้หรอกว่าจิงๆแล้วอาชีพค้าขายทำรายได้เปนแสนๆกันทั้งนั้น พวกร้านอาหารหน้า บริษัทนั่นแหละตัวดูดเงินพวกคุณเค้าขายของได้กำไรเดือนเปนแสน พวกคุณทำงานได้เดือน 2-3 หมื่นมาจ่ายให้เค้าทั้งนั้น ดูอย่างประเทศจันมีแต่คนอยากจะค้าขายทั้งนั้นเพราะค้าขาย ยิ่งขยันยิ่งรวย

IP IP: 58.9.252.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 โดย: cuddles เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

อาชีพค้าขายเป็นอาชีพที่หารายได้ได้มากที่สุด ใครก็ไม่กล้าเถียง

IP IP: 58.9.252.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 โดย: nhongmai เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

เป็นผู้ใหญ่ที่มีมุมมองคับแคบมากครับ ค้าขายผมมองว่ารายได้ไม่ได้เป็นรองอาชีพอื่นๆเลย ผมชื่นชมครับ คุณเป็นคนขยันทำมาหากินมาก

IP IP: 124.121.153.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 โดย: องค์หญิงผู้ปลดปล่อย เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

https://www.faceboo:-)om/pinkscanties
คุณเป็นผู้ชายที่ดีแล้วค่ะ จริงใจเข้าไว้ถ้ารักเค้าจริงอย่า ให้พ่อแม่มาเป็นกำแพงกั้นความรัก คนเราอ่ะ มันเลือกที่จะทำไม่เหมือนกันหรอก อย่าโลกสวย คุณทำดีแล้ว ที่ ให้ตัวเองเป็นนาย คุณมีสิทที่จะต่อยอด มากกว่าคนที่โง่ๆ คิดว่าตัวเองฉลาด อีกหลายคน อย่าน้อยคุณได้ประสบการณ์ในขณะที่คนนั่นอยู่ในออฟฟิต หมกอยุ่แต่ในห้องมีมีทางได้เจอ

IP IP: 101.108.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 โดย: sharpนะจ้ะ เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

น่าจะหาสาเหตุเจอแล้วนะ หมอ ครู

IP IP: 180.183.61.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 โดย: ๐MUFC๐ เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

ส่วนพวกที่ชอบโอ่ว่าตัวเอง จบปริญญา หันมองดูตัวเองก่อนนะคับ ว่าชีวิตนี้มีอะไรบ้างรึยัง

ใบปริญญามันก็เป็นแค่เศษขยะกระดาษ 1 แผ่น ถ้าคุณเรียนจบพวก สาขา

นิเทศศาสตร์/วารสารศาสตร์/เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร /ศิลปกรรมศาสตร์

อย่าเอาแค่ ใบปริญญามาวัดค่าของคนเลยคับ มันใช้ในชีวิตจิงไม่ได้หรอก

ถ้าหากว่าอยากจะเท่ บอกว่ากุจบ ปริญญานะโว้ย ขอแนะนำเอากลับไป โอ่ ที่บ้านนอกของคุณคับ ^^

IP IP: 61.90.110.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 โดย: ๐MUFC๐ เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

ทำไมอ่านๆ มีแต่คนดูถูก อาชีพค้าขายเนาะ

อีกคนก็บอก จบปริญญา คิดได้แค่นี้ ขายหมูปิ้ง ???

ผมอยากถามกลับเหลือเกินคับ ไอ้คนที่ชอบบอกกันว่า กูอะจบปริญญานะเว้ย

รายได้เดือนละเท่าไร ทุกวันนี้คงยังผ่อนหนี้ บัตรเครดิตอยู่เลยมั้ง ?????

ตัวผมเอง ลูกคนจีนแท้ ๆ ผมเรียนจบแค่ ม.3

จากโรงเรียน วัดสุทธิวราราม ตอนจบมา ม.3 เกรดเฉลี่ย 3.5

ผมบอกแม่ว่าไม่อยากเรียนต่อ เพราะโรงเรียนแถวนี้มันเถื่อนมีแต่พวกเด็กช่างกล ทั้งนั้น

ตอนนั้นผมย้ายบ้านพอดี มาอยู่ฝั่งธน ก็เลยช่วยกันทำงานกับแม่

เปิดร้านขายก๋วยเตี๋ยวไก่ กับข้าวมันไก่ ทุกวันนี้ผมายุ 30 ปีเต็ม

มีบ้านตึกแถวอยู่ มีรถเก๋งคันหลักล้านขับ ผมขายได้ไม่เยอะหรอกครับ

เป็นแค่ร้านเล็ก ๆ ข้างถนน หน้าปากซอยบ้าน

วันนึงก็ประมาน 200 กว่าจาน จานละ 35 บาท ลองคูณกันเอาคับ กำไร ต้นทุน 50/50

เดือนนึงมี 30 วัน ลองนับกันดูคับ ของผมแค่ร้านเล็กๆ นะคับอย่าลืม

IP IP: 61.90.110.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 โดย: buntihta เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

อย่างน้อยก็ไม่ได้ไปทำอาชีพสกปรกอย่างพวกค้าย่าบ้าไรงี้นี่นาเราว่าแค่หาเงินเลี้ยงครอบครัวก็ถือว่าเก่งแล้วละ :em01:

IP IP: 115.87.144.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 โดย: ๐BlackJack๐ เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

ทำไมผมถึงคิดแปลก ๆ ว่า
คนจบปริญญาคิดได้แค่นี้ ขายหมูปิ้ง - -

IP IP: 61.90.56.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 โดย: RedBuffaloExtra เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

คนเป็นพ่อ-แม่ เขาต้องมองรอบคอบกว่าคุณอยู่แล้วครับ บางครั้งอาจมากจนมันกลายเป็นคำว่าวิตกจริต

อย่างน้อยๆเขาจะให้คุณแต่งกับลูกเขาได้ความมั่นคงต้องมีในระดับหนึ่งครับ คุณคิดแค่ว่าขายหมูปิ้งมีเงินเก็บได้ แต่คุณไม่ได้คิดถึงเรื่องความมั่นคง แน่นอนว่าในสายตาคนทั่วไป ธุรกิจส่วนตัว กับ ทำงานบริษัทที่น่าเชื่อถือ ความมั่นคงมันต่างกัน

หมูปิ้งถ้ากำไรเดือนละ 4 หมื่น ไม่ค่อยเชื่อนะ แต่จะทำเป็นยอมเชื่อละกัน แต่สำหรับพ่อ-แม่เขา ถ้าให้เลือกระหว่างคนขายหมูปิ้งมาขอลูกแต่งงาน กับ คนทำงานบริษัทยักษ์ใหญ่เงินเดือนแค่ 2-3 หมื่น แต่อยู่บริษัทที่มั่นคง คุณคิดว่าเขาจะเลือกอย่างไหน?

และคุณมั่นใจได้แค่ไหนว่าหมูปิ้งคุณจะขายได้ 4 หมื่นไปเรื่อยๆทุกเดือน ไม่มีอุปสรรคอย่างมีคนมาเปิดขายแข่ง รายได้หด ลูกค้าหาย เทรนด์ผู้รักสุขภาพมาจนลูกค้าเก่าเลิกกินหมูปิ้งไปหมด ฯลฯ

IP IP: 58.11.120.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 โดย: theling2 เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

ผมก็ค้าขายครับ ทุกวันนี้เพื่อนผมทำงานบริษัทยังมายืมเงินผมใช้ประจำเลย :em13:

IP IP: 101.109.46.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 โดย: gtyyhhuuuuu เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

ขายตูด ดีกว่า ขายหมูมันเหม็น

IP IP: 203.146.92.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 โดย: tawan789632 เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

ทำธุรกิจรวยกว่าหมอนะครับ ถ้าเราเก่งจริง แต่เมืองไทยมักจะนึกถึงหมอเป็นค่านิยมที่แปลกๆ :em01:

IP IP: 125.27.82.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 โดย: Sarteeka เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

ผมว่า อาชีพ ค้าขาย รวยเกือบที่สุดแล้วคับ ถ้าขยัน แม่ผมเองก็ ค้าขาย รายได้ กำไรตกวันละ เกือบ 3 เกือบ ผมทำงาน รายการ ทีวี เดือนๆนึง เก็บตังยังได้น้อยกว่า คนค้าขายเลยคับ.. สู้ๆ :em01:

IP IP: 210.213.58.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 โดย: expeaaetooo เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

กุยอมรับว่า เป็นหมอ ได้เงินเยอะสุด

เเต่กุกล้าพูดว่า ค้าขาย รวยกว่า เป็นครู รับราชการ

อีก คนเราต้องเเดรก ต้องกิน ขึ้นอยู่กับว่าขายดีไหม ถ้าขายไม่ดี ก็เน่าเเดรก ถ้าขายดีก็รวย:-)ๆ ผมว่า คุณอย่าไปสนใจเเต่ควรมี รถกระบะ ชักคัน บ้านชักหลังนึงใหญ่ๆ สบายๆ ให้รู้ไปเลย ไม่ดูดยา ไม่สูบ ไม่กิน อดทนหน่อย รวยเเน่มืง

IP IP: 223.204.147.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 โดย: STePZaaa เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

อยากจะบอกว่าแม่ผมก็ทำอาชีพค้าขาย แม่ผมไม่เคยอายเลยทีทำอาชีพค้าขาย อาชีพค้าขายถ้าขายได้ดีๆรวย แต่คนอาจจะมองว่าวันๆจะได้เท่าไหร่เชียว แต่จริงๆแล้วอาชีพค้าขายเนี่ย รายได้ กำไรดีมาก คนที่มาดูถูกก็ช่างมันครับ ทำไงได้คนจะมาดูถูก ดูถูกก็ดูถูกไปสิครับ เราทำอาชีพสุจริต ไม่ได้ไปขายยาบ้าซะหน่อยจริงไหม? สู้ๆครับ สักวันต้องเป็นของเรา

IP IP: 223.204.114.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 โดย: สุลต่าน เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

เพื่อนพ่อแฟน(หมอ) "นี้ลูกเขยทำงานอะไรเหรอ"
พ่อแฟน(หมอ) "อ่อ เป็นพ่อค่าขายหมูปิ้ง ครับ"
ถึงไม่ได้รังเกียจ แต่มันกระดากปากเวลาบอกกับคนอื่น นะ

IP IP: 164.115.138.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 โดย: ZmayaZ เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

พิสูจน์ตัวให้พ่อแม่เขาเห็นสิว่าเลี้ยงลูกเขารอด

IP IP: 202.91.18.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 โดย: dish123 เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 12

พ่อแม่แฟน เขาจะดูว่าอาชีพขายหมูปิ้งมันไม่มั่นคง เลยไม่อยากให้ลูกสาวลำบาก อย่างนี้ต้องพิสูจน์ให้เขาเห็นให้ได้ว่าคูรเองมีความพยายาม ขยันทำงาน และรักลูกเขาจริง พิสูจนให้เห็นสักวันฟ้าต้องเปิดแน่นอน

IP IP: 58.137.28.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 โดย: tongmtts42 เขียนเมื่อ 26 ก.ค. 12

ขายได้ 40000/ด. ไปออกรายการ SME ตีเเตกเลยครับ

IP IP: 58.8.207.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 โดย: kg39026 เขียนเมื่อ 26 ก.ค. 12

4 หมื่นนี่หักต้นทุนรึยัง
บ้านเราก้ค้าขายนะ แต่เป็นโชว์ห่วย เดือนนึงได้ประมาณแสนสองยังไม่หักต้นทุน กำไรก็ประมาณหมื่นสองต่อเดือน
เราว่าลองเข้าไปคุยกับผู้ใหญ่ดีไหมว่าทำไมเขาถึงไม่อยากให้แต่งงานด้วย ลำพังแค่ขายหมูปิ้งมันไม่น่าจะเกี่ยวนะ

IP IP: 124.120.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 โดย: alternatively เขียนเมื่อ 25 ก.ค. 12

หมูปิ้ง 4หมื่น อยากจะเชื่ออยู่หรอกนะ :em28:

IP IP: 223.205.62.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 โดย: anubiz1977 เขียนเมื่อ 25 ก.ค. 12

ก็พิสูจน์ตัวเองให้เขาเห็นสิครับ ว่าไอ้พ่อค้าหมูปิ้งเนี่ย มันก็รวยได้ หมูปิ้งเดี๋ยวนี้ก็มีขายในร้านสะดวกซื้อแล้วนะ แพงด้วย อย่ามัวน้อยใจกับอาชีพตัวเองครับ เร่งสร้างฐานะตัวเองดีกว่า คนอื่นดูถูกอาชีพเราช่างเขา แต่เราอย่าดูถูกอาชีพของเราเอง มันจะไม่เจริญครับ

IP IP: 210.1.63.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 โดย: soloyo เขียนเมื่อ 25 ก.ค. 12

ที่เคยเห็นนะ คนอาชีพครู หรือหมอ ส่วนใหญ่ไม่ได้ดูถูกอาชีพพ่อค้า พวกครู กับหมอ หลายคนอยากทำด้วยซ้ำ รายได้ของคุณถือว่าใช้ได้ ประเด็นไม่น่าจะใช่เรื่องการดูถูกอาชีพหรือเปล่า มันน่ามีอะไรมากกว่านั้น หมายถึงเรื่องฐานะทางสังคม เพราะอาชีพคุณมันไม่ดีพอที่พ่อแม่ฝ่ายหญิงจะไปคุยกับใครได้ ว่าลูกเขยเป็นพ่อค้าหมูปิ้ง แต่เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหญ่ ซื้อทองให้แม่ยายซักบาท เดี๋ยวแกก็อาจจะนึกออกว่า ควรพูดยังไง..

IP IP: 171.100.164.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 25 ก.ค. 12

............ทำตัวให้พ่อแม่แฟนเขาไว้เนื้อเชื่อใจคุณสิครับ ว่าอาชีพที่คุณทำอยู่ทุกวันนี้สามารถทำรายได้ได้ดี เลี้ยงลูกสาวเขาให้มีความสุขได้และพาครอบครัวไปรอด รถคงจะมีแล้ว ต่อไปก็ผ่อนบ้านให้เขาเห็นว่าคุณเอาจริงแน่นอน และอย่าลืมเข้าหาเขาละครับ มือไม้อ่อนน้อมไว้ด้วย คนเป็นครูเป็นหมอแล้วคงจะมีหัวก้าวหน้าพอที่จะรู้ว่าคนไหนดีไม่ดี คนไหนเอาจริงเอาจังหรือเหลาะแหละ เขาคงมองคุณออก
อย่าให้ดีแตกกลางทางนะ ทำตัวให้เขาเมตตาสงสารเข้าไว้ ตั้งใจทำมาหาเก็บ ได้ลูกสาวเขาเมื่อไหร่ค่ิอยผ่อนๆลงกับการเอาใจพ่อตาแม่ยาย ตอนนี้ทนไปก่อน ถ้าเขาเบื่อหมูปิ้งที่เอาไปฝากบ่อยๆก็หาผลไม้หรืออย่างอื่นไปฝากบ้าง ไปหาเขาอย่าไปมือเปล่า มีน้ำใจนิดๆหน่อยๆติอไม้ติดมือไปด้วย

IP IP: 118.172.104.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 โดย: sexybOyiiz เขียนเมื่อ 25 ก.ค. 12

รายได้4หมื่น เยอะนิครับ ลองต่อยอดงานคุณทำสาขาดูสิ แล้วคุณเป็นเถ้าแก่เก็บเงินอย่างเดียว แค่นี้พ่้อแม่แฟนคุณคงไม่ดูถูกแล้วแหละเพราะคุณกลายเป็นเจ้าของธุรกิจไปแล้ว (พูดง่ายนะแต่ทำยากหน่อย แต่ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้ คุณมีปัญญารึเปล่า?)

IP IP: 124.121.209.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111